उच्च शिक्षणासाठी हर्षालीला हवाय आर्थिक मदतीचा हात

चंद्रपूर/अशोक कांबळे – चंद्रपूर जिल्ह्यातील रहिवाशी असलेल्या हर्षाली नगराळे यांची लंडन येथील रॉयल होलोवे विद्यापीठात M.Sc. निवडणूक मोहीम व लोकशाही (election campaign and democracy) या कोर्स साठी निवड झाली असून 20 सप्टेंबर 2021 पासून कोर्सच्या शिकवणीला सुरुवात होणार आहे.त्यासाठी त्यांना आर्थिक मदतीची गरज असून महाराष्ट्रातील तसेच देशात,परदेशात कार्यरत असणाऱ्या सामाजिक संस्था, समाजातील दानशूर व्यक्तीनी आर्थिक मदतीचा हात द्यावा असे आवाहन करण्यात येत आहे.त्यासाठी आपण खाली दिलेल्या लिंक वर जावून फंड जमा करू शकता
https://milaap.org/fundraisers/support-harshali-3?utm_source=whatsapp&utm_medium=fundraisers-title

तसेच
https://milaap.org/fundraisers/support-harshali-3/deeplink?deeplink_type=paytm

आपली छोटीशी मदत हर्षालीचे उच्च शिक्षणाचे स्वप्न पूर्ण करू शकते.

हर्षाली यांनी पुण्याच्या फर्ग्युसन कॉलेज मधून भौतिकशास्त्र विषयात पदवी संपादन केली आहे.त्यांचे वडील निवृत्त गिरणी कामगार असून आई गृहिणी आहे.त्यांचे आर्थिक उत्पन्न कमी असूनही त्यांच्या आई-वडिलांनी काबाड कष्ट करीत त्यांचा उच्च शिक्षणापर्यंतचा प्रवास सुखकर केला आहे. हर्षाली या सर्वसामान्य कुटूंबातून असून अनेक अडचणींचा सामना करीत त्यांनी टाटा इन्स्टिट्यूट ऑफ सोशल सायन्स मुंबई येथून सामाजिक पदवी घेतली आहे.त्यांना अलीकडेच लंडन विद्यापीठात एम.एस्सी शिकण्याची संधी मिळाली आहे.

हर्षाली यांच्याशी बातचीत करताना त्यांनी सांगितले की,लंडन येथील आंतरराष्ट्रीय संस्थेत लोकशाहीतील सर्वात महत्त्वपूर्ण विषयांपैकी एकाचा अभ्यास करणे हा बहुमान आहे. या कोर्समुळे मला जात, वर्ग आणि लिंग यांच्यात प्रतिस्पर्ध्याबरोबरच राजकीय क्षेत्रात महिलांच्या प्रतिनिधित्वाचा जागतिक दृष्टीकोन समजून घेण्याची संधी मिळेल.

मी महाराष्ट्रात ईडब्ल्यूआर(निवडून आलेल्या महिला प्रतिनिधी) सक्षमीकरणासाठी पंचायती राज संस्थेत काम करत असताना,महिलांचा हिंसाचार समजून घेण्यासाठी मी ‘ग्रामपंचायतींमध्ये महिला प्रतिनिधींचा लैंगिक छळ’ यावर संशोधन केले. 2018 साली साली झालेल्या 6 व्या राष्ट्रीय कॉंग्रेस,परिषदेमध्ये मला या संशोधनासाठी मार्था फरेल पुरस्काराने सन्मानित केले गेले. माझ्या संशोधनाचे निष्कर्ष हृदयस्पर्शी आणि त्रासदायक होते.यामध्ये स्पर्श, शिट्टी वाजवणे, टिप्पण्या देणे, अप्रिय कौतुक आणि लेअरिंग अश्या गोष्टी आढळून आल्या. लैंगिक अत्याचार आणि प्राणघातक हल्ल्यामध्ये बलात्कार, घाणेरडे विनोद करणे, आणि नकळत शारीरिक स्पर्श यांचा समाविष्ट आहे. तथापि, महिलांनी अशा व्यवस्थेविरूद्ध दृढ लढा देण्याची भावना दर्शविली आणि समाजात बदल घडवून आणण्यासाठी त्यांची मोहीम पूर्वीपेक्षा अधिक मजबूत करायची तयारी दर्शवली. या महिलांना त्यांचे गाव विकसित करण्यासाठी व परिवर्तनात योगदान देण्यासाठी आणि ठामपणे काम करण्यासाठी त्यांना समान आणि सुरक्षित जागेची आवश्यकता आहे.मी निवडणूकिय राजकारणामध्ये पूर्ण वेळ काम करण्याचे आणि या मोठ्या शेरो मुवमेंटचा(SHERO Movement) भाग होण्याचे ठरविले आहे.

मी पश्चिम बंगाल येथील निवडणुकांसाठी भारतातील एकमेव महिला मुख्यमंत्री ममता बनर्जी यांच्या प्रचार मोहिम सांभाळत असलेल्या भारतीय-राजकीय कृती समितीत (आय-पीएसी) सामील झाले. सर्वात कठीण राजकीय लढाईसाठी लढणार्‍या महिला नेत्यांसह काम करण्याचे मला भाग्य लाभले. हे एक आव्हान होते कारण ही स्पर्धा विरोधी नेत्यांकडून आणि मीडिया विश्लेषक आणि भाष्यकारांकडून होती.जी स्त्री नेत्याचे मूल्यांकन करण्यासाठी अत्यंत अयोग्य आणि अप्रामाणिक होते.

माझ्या मनापासून आणि माझ्या कुटुंबाचा बिनशर्त पाठिंबा असूनही, माझी शैक्षणिक उद्दिष्टे साध्य करण्यासाठी माझी आर्थिक परिस्थिती कायमच एक आव्हान आहे.फक्त सरकारी शिष्यवृत्ती आणि फेलोशिपद्वारेच मी माझ्या फी चे व्यवस्थापन मी आतापर्यंत करत आली आहे.कोरोनाचा काळ असल्याने शिष्यवृत्ती कमी करण्यात आली आहे.तसेच डब्बल मास्टर्ससाठी सरकारकडून शिष्यवृत्ती देण्यात येत नाही.त्यामुळे मला पुढील शिक्षणासाठी अडचण येत आहे.त्यासाठी मला लोकांनी आर्थिक मदत करावी.

भविष्यातील योजना?

सध्याच्या परिस्थितीचे गांभीर्य लक्षात घेता, मला अजूनही नि: शुल्क आणि निष्पक्ष निवडणुकांच्या प्रक्रियेत आशा दिसत आहे. यासाठीचे ज्ञान आणि गुण मला M.Sc. मधील प्रशिक्षणाद्वारे प्राप्त होईल. मी वेगवेगळ्या उत्पीडित समुदायांचे राजकीय प्रतिनिधित्व बळकट करण्यासाठी योगदान देऊ इच्छित आहे. या प्रणालीला सर्वसमावेशक बनविण्यासाठी आणि कोणत्याही समुदायाविरोधात होणाऱ्या हिंसाचारा विरोधात अधिक संवेदनशील होण्यासाठी, वेगवेगळ्या सक्षम व्यक्ती, उत्पीडित समुदाय, राजकीय क्षेत्रात महिला नेत्यांचा सहभाग बळकट करण्यासाठी मी माझ्या महाराष्ट्र राज्यात काम करू इच्छित आहे. तथापि, आपले समर्थन आणि शुभेच्छा न घेता माझे स्वप्न साकारणे हे एक आव्हान आहे त्यासाठी मला आपण आर्थिक मदत करावी.

मदतीची आवश्यकता का आहे ?

भारतीय रुपयांमध्ये कोर्ससाठी मला आवश्यक असलेल्या अंदाजे खर्च

शिकवणी फी: 18,06,000

अन्न आणि निवास: (11 महिन्यांसाठी अंदाजे): 1600000

इतर खर्चः 1,00,000

व्हिसा आणि विमान प्रवास: 145000

एकूण: 36,51,000 INR

मी सर्वांना नम्रतेने विनंती करते की आपण सर्व चांगल्या क्षमतेने मला पाठिंबा द्या आणि माझे शब्द आपले मित्र आणि कुटुंबीयांसह सामायिक करा. आपले समर्थन आयुष्य बदलू शकते आणि माझ्यासारख्या तरुण मुलींना मोठे स्वप्न पाहण्यास आणि उंच उडण्यास प्रेरित करू शकते.
आपल्याकडे काही शंका असल्यास कृपया माझ्याशी संपर्क साधा.
harshalinagrale21@gmail.com

Share via

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

© 2020 Nation News Marathi | All Rights Reserved | Designed By - Way For Web