गरुड झेप घेणाऱ्या Amazon कंपनीचे मालक जेफ बेझोसची कथा

जर तुमच्या कडे इच्छा शक्क्ती आणि आतोनात मेहनत कराची तयारी असेल तर तुम्हाला यशस्वी होण्या पासून कोणी हि रोखू शकत नाही.आशीच गोष्ट आहे, जगातील सर्वात मोठी ई-कॉमर्स कंपनी Amazon डॉटकॉमचे सीईओ जेफ बेजोस या ध्येय वेड्या आवलीयाची. बेझोसची 8.29 लाख कोटींची संपत्ती आहे, तर त्यांची कंपनी Amazon ची किंमत 66.32 लाख कोटी रुपये आहे.
जेव्हा जेफ बेझोस नोकरी सोडण्याचा आणि Amazon सुरू करण्याचा विचार करीत होते तेव्हा त्याने कमीतकमी पश्चात्तापाच्या धोरणाच्या आधारे निर्णय घेतला. त्याने विचार केला की वयाच्या 80 व्या वर्षी नोकरी सोडल्याबद्दल त्याला खेद वाटणार नाही, परंतु ऑनलाइन जगाचा त्यांनी काही फायदा घेतला नाही तर याची त्यांना नक्की खंत असेल. हे त्यानीआपल्या मुलाखतीत बर्यााच वेळा सांगितले आहे.
जेफ बेझोसने जुलै 1994 मध्ये आपल्या कंपनीची स्थापना केली आणि 1995 मध्ये त्याची सुरूवात केली. बेझोसला प्रथम त्याचे नाव कडेब्रा.कॉम असायचे होते, परंतु महिन्यांनंतर त्याने हे नाव बदलून Amazon डॉट कॉम असे ठेवले.अमझॉन नदीच्या नावावर कंपनीचे नाव ठेवले जगातील सर्वात मोठी नदी Amazon चे नाव निवडले कारण ते जगातील सर्वात मोठी ऑनलाईन बुक विक्रेता कंपनी बनू इच्छित होते . त्याची वेबसाइट ऑनलाईन बुक स्टोअर म्हणून सुरू झाली, परंतु नंतर डीव्हीडी, सॉफ्टवेअर, इलेक्ट्रॉनिक्स, कपडेदेखील विक्रीस सुरुवात झाली.
प्रारंभिक भांडवल पालकांकडून प्राप्त झालेः Amazon कंपनीने गॅरेजमध्ये सुरुवात केली, तेही, बेझोसने स्वत: केवळ 3 संगणकांमधून ऑनलाइन विक्रीसाठी सॉफ्टवेअर तयार केले. त्याच्या पालकांनी तीन लाख डॉलर्सची प्रारंभिक भांडवल उभारली. कंपनी स्थापन करताना त्याच्या वडिलांनी त्याला पहिला प्रश्न विचारला की इंटरनेट म्हणजे काय? यावर त्याच्या आईने उत्तर दिले की आम्ही इंटरनेटवर नव्हे तर जेफवर दाव लावला आहेत.

सुरुवातीला पुस्तकांची विक्री: 16 जुलै 1995 रोजी जेफ बेझोसने आपल्या वेबसाइटवर पुस्तके विक्रीस सुरुवात केली. पहिल्याच महिन्यात Amazon ने अमेरिकेच्या काही राज्य आणि  इतर देशांमध्ये पुस्तके विकली पण हे सोपे नव्हते. पुस्तके जमिनीवर गुडघ्यावर पॅक करायची आणि पार्सल वितरीत करण्यासाठी स्वत: हून जावे लागले. बेझोसच्या कठोर परिश्रमांचे फळ मिळाले आणि सप्टेंबर 1995 पर्यंत आठवड्यातून 20,000 डॉलर्सची विक्री सुरू झाली.

2007 मधील बिग टर्न: नोव्हेंबर 2007 मध्ये कंपनीने मोठे वळण लावले, जेव्हा Amazon ने -मेझॉन किंडल नाव ई-बुक रीडर मार्केटमध्ये लॉन्च केले, ज्याद्वारे पुस्तक त्वरित डाउनलोड आणि वाचले जाऊ शकते. यामुळे कंपनीला मोठा फायदा झाला. यामुळे किंडलची विक्री वाढली, इतर प्रदीप्त स्वरूपात वाचलेल्या पुस्तकांची पुस्तकेही वाढली. ग्राहकांसाठी ते खूप सोयीस्कर होते, कारण आता त्यांना पुस्तक येण्याची प्रतीक्षा करण्याची गरज नव्हती आणि काही मिनिटांतच इच्छित पुस्तक त्यांच्याकडे येईल.

आणि जमेची बाजू म्हणजे सगळी कडे नेट बँकिंग युग सुरू झाले. याचा सर्वाधिक फायदा जेफ बेझोसने घेतला. त्यांच्या क्रांतीमुळे 1997 मधील कंपनीचे उत्पन्न 10 दशलक्ष डॉलर्सवरून 12 हजार दशलक्ष डॉलर्सपर्यंत वाढले आहे.
जगातील सर्वात श्रीमंत माणूस आणि Amazon इंक चे मुख्य कार्यकारी अधिकारी जेफ बेजोसभारत दौर्याइवर आले आहेत. जेफ बेजोस याचा आदर्श घेऊन भारतीय युवकाने हि ओनलाईन जगताचा वापर करून आपला उधोग सुरु करावा हीच या लेखा मागचे कारण आहे

Share via

© 2020 Nation News Marathi | All Rights Reserved | Designed By - Way For Web