खातेधारकांच्या फायद्यासाठी सरकारने नुकतीच पीपीएफ नियमात अनेक बदल जाहीर

नवीन पीपीएफ नियम ठेवी, कर्ज आणि अकाली पैसे काढण्याशी संबंधित असतात खातेधारकांच्या फायद्यासाठी सरकारने सार्वजनिक भविष्य निर्वाह निधी किंवा पीपीएफ खात्यांसाठी नुकतेच नवीन नियम अधिसूचित केले. पीपीएफ ही सर्वात लहान लहान बचत योजनांपैकी एक आहे आणि ही आपल्याला हमी परतावा देते. पीपीएफ खात्यांचा कालावधी 15 वर्षांचा असतो आणि सरकार प्रत्येक तिमाहीत व्याज दर जाहीर करते. सध्याच्या तिमाहीत पीपीएफ वार्षिक 7.9% व्याज मिळविते. पाचव्या दिवसाच्या शेवटी आणि महिन्याच्या अखेरीस खात्याच्या क्रेडिटवर सर्वात कमी शिल्लक असलेल्या कॅलेंडर महिन्यासाठी व्याज मोजले जाते. वर्षाच्या शेवटी खात्यात व्याज जमा केले जाते.
नवीन पीपीएफ नियम 5 गुणांनी स्पष्ट केलेः

१) पीपीएफच्या नवीन ठेवींनुसार खातेदार एका वर्षामध्ये जास्तीत जास्त १.₹ लाख ठेवीसह आर्थिक वर्षात 50 च्या अनेक पटीत ठेवी ठेवू शकतो. यापूर्वी, 1 वर्षाच्या कालावधीत जास्तीत जास्त 12 ठेवींना परवानगी होती

२) खाते उघडल्यानंतर पाच वर्षानंतरच विशिष्ट परिस्थितीत पीपीएफ खाते अकाली बंद करण्याची सरकार परवानगी देते. सध्याच्या नियमांनुसार

(i) खातेदार, त्याच्या जोडीदाराने किंवा अवलंबून असलेल्या मुलांच्या किंवा पालकांच्या जीवघेणा रोगाचा उपचार करण्यासाठी, आधारभूत कागदपत्रे तयार केल्यावर आणि वैद्यकीय अधिकारावर उपचार केल्याने अशा आजाराची पुष्टी करणार्‍या वैद्यकीय अहवालांवर आणि

(ii) जास्त अकाली बंद होण्याची परवानगी आहे. खातेदार, किंवा दस्तऐवजांच्या उत्पादनावर अवलंबून असलेल्या मुलांचे शिक्षण किंवा फी किंवा बिले भारत किंवा परदेशात मान्यताप्राप्त उच्च शिक्षण संस्थेत प्रवेशाची पुष्टी करण्यासाठी. आता, सरकारने पीपीएफ खाते अकाली बंद करण्यासाठी आणखी एक निकष जोडले आहेत: पासपोर्ट आणि व्हिसाची प्रत किंवा आयकर परताव्याच्या उत्पन्नावरील खातेधारकाच्या रहिवासी स्थितीत बदल.

हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की पीपीएफ खाती अकाली बंद झाल्यास खातेदारास खात्यात व्याज जमा करण्याच्या दरापेक्षा 1% कमी व्याज मिळते

३) खातेदार पीपीएफ खात्यातून कर्ज घेऊ शकतात. नवीन नियमांनुसार, खातेदार त्याच्या खात्यावर ज्या दराने कर्ज घेऊ शकते ते सध्याच्या पीपीएफ व्याज दराच्या तुलनेत 1% करण्यात आला आहे. खातेधारकाचा मृत्यू झाल्यास, नामनिर्देशित किंवा कायदेशीर वारस खातेधारकाने घेतलेल्या कर्जावर व्याज देण्यास जबाबदार असतील परंतु मृत्यूआधी परतफेड केली जात नाही. शेवटच्या वेळेस खाते बंद झाल्यावर थकीत व्याजाची रक्कम समायोजित केली जाईल.

४) याव्यतिरिक्त टपाल विभागाने २ डिसेंबर २०१९च्या अधिसूचनेद्वारे पोस्ट ऑफिस सेव्हिंग अकाऊंट चेक तुमच्या पीपीएफ खात्यात कोणत्याही रकमेचा धनादेश घरबसल्या कोणत्याही पोस्ट ऑफिस शाखेत जमा करण्यास परवानगी दिली आहे. आधीची मर्यादा 25,000 डॉलर्स होती. हाच नियम पोस्ट ऑफिस आवर्ती ठेव, पीपीएफ आणि सुकन्या समृध्दी खाती लागू आहे.

५) “कोणत्याही सीबीएस पोस्ट ऑफिसमध्ये सादर केलेले असल्यास एआयआय पीओएसबी धनादेश, कोणत्याही सीबीएस पोस्ट ऑफिसमध्ये सादर केले गेले तर ते समान तपासणी प्रमाणेच मानले पाहिजे आणि क्लिअरिंगसाठी पाठविले जाऊ नये. पीओएसबी चेक अन्य एसओएल किंवा सर्व्हिस आउटलेटमध्ये (पैशांची मर्यादा न घेता, पीओएसबी / आरडी / पीपीएफ / एसएसए खात्यात पत असल्यास, योजनेत विहित केलेल्या मर्यादेच्या अधीन असल्यास स्वीकारले जाऊ शकतात.) अधिसूचनेत म्हटले आहे.

Share via

© 2020 Nation News Marathi | All Rights Reserved | Designed By - Way For Web